ஒரு பெரிய வணிக பண விற்பனை-கட்டுப்பாட்டு கட்டமைப்பு

வழக்கமாக பெரிய நிறுவனங்கள் ஆதரவு ஊழியர்களை நியமிக்கின்றன – தினசரி விற்பனை பரிவர்த்தனைகளை ஏற்பாடு செய்ய. ராக்கெட் மின்தடையங்கள் போன்ற நவீன இயந்திரங்களுக்கு பயன்படுத்தப்படுகிறது. பண விற்பனையின் முழு செயல்முறையையும் பின்வரும் பிரிவுகளில் பகிர்ந்து கொள்ளலாம்

(அ) ​​தயாரிப்பு தொடர்பான பில்கள் அல்லது கேஸ்ம்களை தயாரித்தல் மற்றும் சரிபார்த்தல்,

(ஆ) வாடிக்கையாளர் பணம் செலுத்துகிறார்
(சி) வாடிக்கையாளரால் பொருட்களை ஏற்றுக்கொள்வது
()) வர்த்தக அலுவலகத்திற்குப் பிறகு அன்றாட விற்பனைத் தேர்வு மற்றும் கணக்கியல் ஆகியவற்றைச் செய்யுங்கள்.

(அ) ​​தயாரிப்பு விஷயத்தில் செய்யப்பட்ட பில்கள் அல்லது காஷ்மீர் – ஒவ்வொரு விற்பனைத் துறைக்கும் பண மெமோக்கள் வழங்கப்படுகின்றன, அதில் துறையின் அடையாள எண்ணும் அச்சிடப்படுகிறது. விற்பனை உதவியாளர் தயாரிப்பு ஒப்பந்தம் தொடர்பாக பணத்தின் மூன்று நகல்களைத் தயாரிக்கிறார், மற்றொரு ஊழியர் அதைச் சரிபார்க்கிறார்.

இரண்டு ஊழியர்களும் தங்கள் சொந்த காஷ்மெமோவில் கையெழுத்திடுகிறார்கள், மேலும் வாடிக்கையாளர்களும் கையெழுத்திடுகிறார்கள். நவீன காலங்களில் பண பதிவேடுகள் முன்பு போலவே பயன்படுத்தப்படுகின்றன. விற்பனையாளர் பணப் பதிவேட்டைப் பயன்படுத்தினால், இயந்திரத்திலிருந்து ஒரு சீட்டு காகிதம் வெளிவருகிறது, மொத்தத் தொகை எழுதப்பட்டிருக்கும். மேலும், இலவச மொத்த விற்பனை சேர்க்கப்படுகிறது. வேறு எந்த ஊழியரும் தேட தேவையில்லை.

(ஆ) வாடிக்கையாளரால் பணப்பரிமாற்றம் – மூன்று பிரதிகளில் இரண்டு பிரதிகள் (அவற்றில் ஒன்று அசல் நகல்) விற்பனையாளரால் வாடிக்கையாளருக்கு மூன்றாவது நகலால் வழங்கப்படுகிறது விற்பனையாளர் தனது புத்தகத்தில் வைத்திருக்கிறார். இந்த கட்டத்தில் தயாரிப்புகள் வாடிக்கையாளருக்கு வழங்கப்படுவதில்லை. தயாரிப்பு விற்பனை துறையில் நிரம்பியுள்ளது மற்றும் நேராக தர்வானுக்கு செல்கிறது. வாடிக்கையாளர்கள் காஷ்மிமோர் இரண்டு நகல்களுடன் காசாளரிடம் சென்று இரண்டையும் ஒரு நகலை வழங்குகிறார்கள்.

காசாளர் முத்திரையிட்டு ரசீது அசல் நகலை கையொப்பமிட்டு வாடிக்கையாளருக்கு திருப்பித் தருகிறார். இரண்டாவது பிரதியை அவரிடம் வைத்திருந்தார். பணப் பதிவேட்டில், வாடிக்கையாளர் காசாளரை விற்பனை சீட்டு அடிப்படையில் செலுத்துகிறார். காசாளர் தனது பணப் பதிவேடுகள் மூலம் ரசீதை ஒரு சீட்டு வடிவத்தில் கொடுத்து, பெறப்பட்ட அதே தொகையை தனது பணப் பதிவேட்டில் சேர்க்கிறார்.

(சி) வாடிக்கையாளரால் பொருட்களின் ரசீது – வாயிலில் பணியாளருக்கு விற்கப்பட்ட பொருட்களைக் காண்பிக்கும் மற்றும் வாடிக்கையாளர் முத்திரையிடப்பட்ட கட்டண ரசீதைப் பெற்று அந்த ஊழியரிடமிருந்து பொருட்களைப் பெறுகிறார். இந்த ஊழியர் வெளியில் உள்ள பொருட்களை பதிவுசெய்து காசாளரால் தனது முத்திரையுடன் முத்திரையில் கையொப்பமிடுகிறார். (விற்பனையை நாளுக்கு நாள் சரிபார்த்து, அவர்களின் கணக்கை உருவாக்கிய பிறகு – விற்பனை ஊழியர்கள் மற்றும் காசாளர் இருவரும் வணிகத்தின் போது தங்கள் கணக்கைத் தயாரிக்கிறார்கள்.

காசாளர் அவர் வைத்திருக்கும் ரசீதுகளின் நகல்களின் அடிப்படையில் ஒரு அறிக்கையை வெளியிடுகிறார். துறை விற்பனையாளர்களால் விற்கப்படும் பொருட்களின் விஷயத்தில் பெறப்பட்ட பணத்தின் தனி விவரங்களை அவர் தயாரிக்கிறார். இந்த அறிக்கையை பணத்துடன் எந்த தொடர்பும் இல்லாத மற்றொரு ஊழியர் சரிபார்க்கிறார். ரொக்கமும் வங்கிக்கு அனுப்பப்பட்டு அறிக்கையின் அசல் நகல் கணக்குத் துறைக்கு அனுப்பப்பட்டது.

You Might Also Like

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *