மோசடி செய்வதற்கான நவீன விதிமுறை-கண்காணிப்பு செயல்முறை

அமெரிக்க நிறுவனத்தின் 21 உறுப்பினர்களைக் கொண்ட குழு ஏற்றுக்கொண்ட கொள்கைகள் இந்த விஷயத்தில் குறிப்பிடத்தக்கவை, இது தணிக்கையாளர் நிலைக்கு மோசடியில் ஒரு புதிய திருப்புமுனையை அளிக்கிறது. நம் நாட்டிலும், இந்த சித்தாந்தம் நிறைய வலியுறுத்தப்பட்டுள்ளது, இந்த வழியில் இந்திய பட்டய கணக்காளர் நிறுவனத்தின் தணிக்கையாளரின் நிலை பின்வரும் வழியில் விளக்கப்பட்டுள்ளது.

“ஏஜென்சி சட்டத்தின் கீழ் செய்யப்பட்ட தணிக்கைகள் முறைகேடுகளை உருவாக்குவதற்கும் வெளியிடுவதற்கும் நோக்கமாக இல்லை, இந்த நோக்கத்திற்காக நம்ப முடியாது, ஆனால் இதுபோன்ற தணிக்கைகளின் போது சுயநிர்ணய உரிமை மற்றும் முறைகேடுகள் பொருத்தமானவை.

இதேபோல், நிர்வாகம் வேண்டுமென்றே தவறான அறிக்கைகளைத் தேடுவதில் அதிக ஈடுபாடு கொண்டுள்ளது, ஆனால் நிர்வாகத்தால் தவறான அறிக்கைகள் அல்லது அறிக்கைகளை வெளியிட தணிக்கையாளரை நம்ப முடியாது. மோசடியைக் கண்டறியத் தவறினால் மட்டுமே தணிக்கையாளரின் பொறுப்பு எழுகிறது

இதற்கு சரியான காரணம் சரியான கவனிப்பு மற்றும் எச்சரிக்கையுடன் செயல்படக்கூடாது என்பதுதான். அமைப்பின் சொத்துக்களைப் பாதுகாப்பதற்கான முதன்மை பொறுப்பு ஏஜென்சியின் நிர்வாகத்தின் மீது வருகிறது, மேலும் தணிக்கையின் போது அவற்றின் குறைபாடுகளை அவர் கருத்தில் கொள்வார் என்றாலும், தணிக்கையாளரின் நிர்வாகத்தால் ஏற்றுக்கொள்ளப்பட்ட கட்டுப்பாடு மற்றும் பாதுகாப்பு நடவடிக்கைகளை நம்புவதற்கு அவருக்கு அதிகாரம் உண்டு. அனைத்து மோசடி வெளிப்பாடுகளுக்கும் கண்காணிக்கப்பட்டால்:

(i) பங்குதாரர்களுக்கு வழங்கப்பட வேண்டிய கணக்குகளைத் தீர்மானிக்க நேரமும் நேரமும் தேவை. தணிக்கை பணிகளை முடிக்க முடியாது.

(ii) அத்தகைய தணிக்கையில், நிறுவனத்தின் அனைத்து புத்தகங்கள், படிவங்கள் மற்றும் கட்டுரைகள் கவனமாக ஆராயப்பட வேண்டும். (iii) அத்தகைய தணிக்கை மூலம் அனைத்து வகையான மோசடிகளும் வெளிப்படும் என்பதை உறுதிப்படுத்த முடியாது என்று கருத வேண்டும்.

தணிக்கை முடிந்தபின் தரமிறக்குதல் ஏற்பட்டால், தணிக்கையாளர் அலட்சியமாக இருக்கிறார் அல்லது அவரது / அவள் பொறுப்புகளுக்கு முழுமையாக இணங்கவில்லை என்று அர்த்தமல்ல. கட்டுரைக்கு அதன் சொந்த கையொப்பம் இருக்கிறதா என்று தணிக்கையாளர் உத்தரவாதம் அளிக்கவில்லை. அறிக்கையில் கையெழுத்திடுவது மோசடி இல்லை என்று பொருள்.

தொழில்முறை தரத்தின்படி சரியான விடாமுயற்சியுடனும் எச்சரிக்கையுடனும் கண்காணிப்பு செய்தால் மோசடியைக் கண்டறியத் தவறியதற்காக அவர் பொறுப்பேற்க மாட்டார். அப்படியிருந்தும், தணிக்கையாளர் வழக்கமாக மோசடியைக் கண்டுபிடிக்கக்கூடிய சூழ்நிலையில் இருக்கிறார். தணிக்கையின் போது இதுபோன்ற நிலை ஏற்பட்டால், உண்மையில் ஒரு மோசடி நடந்ததா என்பதை தணிக்கையாளர் தீர்மானிக்க வேண்டும், அது நடந்தால், அதன் / அவரது பின்னூட்டத்துடன் அதன் தாக்கம் கணக்கில் வழங்கப்படும்.

You Might Also Like

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *